Không xuất hiện doanh thu chuyển nhượng căn hộ và đất, quý 2/2024, Phát Đạt (PDR) chỉ ghi nhận doanh thu thuần hơn 8 tỷ đồng, nhưng vẫn báo lãi nhờ bán công ty liên kết.
Đà mua áp đảo hoàn toàn trong phiên giao dịch hôm nay, VN-Index tăng hơn 14 điểm, lấy lại mốc 1.280 điểm. Khối ngoại vẫn kéo dài đà bán ròng trên sàn HoSE lên phiên thứ 11.
Quý 4/2023, Phát Đạt (PDR) ghi nhận lợi nhuận sau thuế đạt gần 283 tỷ đồng, tăng trưởng mạnh so với cùng kỳ, nhờ doanh thu “khủng” từ việc bán công ty con.
Phát Đạt (PDR) đã thực hiện mua lại toàn bộ 2 lô trái phiếu có tổng giá trị phát hành 800 tỷ đồng, chính thức đưa dư nợ trái phiếu của doanh nghiệp này về mức 0.
Cùng thời điểm Vingroup nhảy vào lĩnh vực BĐS khu công nghiệp, CTCP Đầu tư và Phát triển Khu công nghiệp Phát Đạt được thành lập vào tháng 8/2020 và sau đó tăng vốn lên 3.000 tỷ. Công ty 2 lần giảm vốn về 1000 tỷ trước khi bán cho công ty riêng của Chủ tịch.
Toàn bộ số tiền huy động được gần 672 tỷ đồng được dùng để thanh toán khoản nợ gốc và lãi trái phiếu mà công ty đã phát hành trong hai năm 2021 và 2022.
Quý 3/2023, Phát Đạt (PDR) ghi nhận doanh thu thuần về bán hàng và cung cấp dịch vụ đạt 356 tỷ đồng, tăng 32 lần so với cùng kỳ, nhưng lợi nhuận sau thuế của doanh nghiệp vẫn “bốc hơi” 90% so với cùng kỳ năm 2022.