Nắm 700ha đất, từ BĐS Kita Group tuyên bố trở thành Tập đoàn đa ngành gồm cả lắp ráp ô tô, y tế, TMĐT... và xây trung tâm kinh tế mới tại Cần Thơ, miền Tây Nam Bộ
Tri Túc|15:15 25/09/2024
Tại Việt Nam, đã có rất nhiều tập đoàn đa ngành hiện nay tại Việt Nam đều có “xuất thân” từ bất động sản.
KITA Group – doanh nghiệp bất động sản của ông Nguyễn Duy Kiên – vừa giới thiệu chiến lược phát triển 10 năm, đáng chú ý là tham vọng đưa KITA Airport City trở thành trung tâm kinh tế, hành chính, vui chơi giải trí mới của thành phố Cần Thơ và Tây Nam Bộ.
Cùng với đó, ngoài lĩnh vực bất động sản, lần đầu tiên lãnh đạo KITA Group cũng công bố chiến lược phát triển trở thành tập đoàn kinh tế đa ngành, bao gồm xuất nhập khẩu, thương mại điện tử, lắp ráp ô tô, khai thác khoáng sản, dịch vụ y tế.
Được biết đến là một "tay chơi" trẻ của làng địa ốc, nhanh chóng nổi lên nhờ các thương vụ M&A đình đám, KITA Group đang sở hữu danh mục nhiều dự án bất động sản lớn tại các thành phố trọng điểm như: Stella 927, Stella 1595, Stella Riverside (Tp.HCM), Stella Quốc Oai (Hà Nội), Stella Hải Dương (Hải Dương), Stella Ocean Park (Phan Thiết), khu đô thị sinh thái Golden Hills City (Đà Nẵng) và dự án Vệt 50m đường Nguyễn Tất Thành nối dài (Đà Nẵng).
Công ty cũng chia sẻ đã tích luỹ được 700ha ở các vị trí đắc địa tại các thành phố lớn như Hà Nội, Đà Nẵng, Tp.HCM, Cần Thơ. Riêng lĩnh vực bất động sản, bên cạnh nhà ở, “tân binh” này còn đang triển khai nhiều dự án nghỉ, như khu đô thị cao cấp thuộc đại dự án Golden Hills, hay Stella Ocean Park tại Phan Thiết…
Năm 2024, Công ty đặt mục tiêu doanh thu dự kiến khoảng 6.000 tỷ đồng. Nhận định thị trường bất động sản đang trên đà phục hồi, KITA Group cho biết sẽ tận dụng cơ hội để tăng hiện diện trong thời gian tới.
Công ty cũng vừa ra mắt dự án căn hộ cao cấp đầu tiên Stella Icon trong khu đô thị sân bay KITA Airport City với 294 căn hộ và 15 căn hộ shophouse có tổng diện tích khuôn viên là 6.026m2. Dự án Stella Icon nhận được sự hợp tác của các ngân hàng như: Vietinbank, VP bank, OCB nhằm hỗ trợ cho khách hàng ân hạn nợ gốc và cho vay lên đến 70%/ tổng giá trị sản phẩm.
Đáng nói, Khu đô thị KITA Airport City có tên cũ là Stella Mega City. Đây là dự án làm nên tên tuổi KITA có vị trí tại quận Bình Thủy, Tp.Cần Thơ với quy mô 150ha, tổng vốn đầu tư ban đầu vào mức 8.000 tỷ đồng.
Liên quan đến dự án này, vào tháng 4/2019, CTCP Dịch vụ Đấu giá Toàn Cầu đã tổ chức bán đấu giá khu đất gần 602.226m2 (quận Bình Thủy, Tp.Cần Thơ) của Công ty TNHH Xây dựng Ngân Thuận. Đây là khu đất thuộc một phần dự án Stella Mega City. Bên trúng đấu giá là KITA Invest. Cần nhấn mạnh, lúc bấy giờ KITA Invest chỉ vừa được thành lập 3 tháng.
Nhận lại dự án, KITA Group cho biết sẽ phát triển Khu đô thị sân bay KITA Airport City theo mô hình TOD (Transit Oriented Development), lấy giao thông công cộng làm trung tâm, tham vọng tạo nên một cộng đồng dân cư lớn trong 10 năm tới. Bên cạnh lô đất thuộc Stella Mega City, KITA cũng sở hữu dự án Stella 927 tại địa chỉ 927 Trần Hưng Đạo (phường 1, quận 5, Tp.HCM) từ Sacombank.
Ảnh: KITA Group muốn xây trung tâm kinh tế mới tại Tp.Cần Thơ, miền Tây Nam Bộ.
Thực tế, rất nhiều tập đoàn đa ngành hiện nay tại Việt Nam đều có “xuất thân” từ bất động sản. Đơn cử Vingroup, Mường Thanh, MIK group, Sunshine, Sông Đà…. điểm chung của các “ông lớn” đa ngành này là đều thành công ở ngành nghề chính với các dự án bất động sản lớn và tích lũy được thặng dư tài chính. Để bổ trợ cho chính lĩnh vực kinh doanh then chốt, các doanh nghiệp đã không ngừng mở rộng các lĩnh vực mới, hình thành nên một hệ sinh thái của riêng mình.
Hướng đi này từ lâu đã được đánh giá là hướng đi đúng đắn, kỳ vọng khép kín hệ sinh thái, khai thác tối đã nguồn lực và gia tăng được giá trị thương hiệu, gia tăng biên lợi nhuận. Đặc biệt trong bối cảnh có nhiều biến động hiện nay, các doanh nghiệp ưu tiên phát triển đa dạng, hạn chế việc phụ thuộc vào một lĩnh vực.
Về kinh doanh, Sở Giao dịch Chứng khoán Hà Nội (HNX) vừa công bố báo cáo tài chính nửa đầu năm 2024 của Công ty cổ phần Kita Invest.
Theo đó, kết thúc 6 tháng đầu năm nay, Kita Invest ghi nhận lãi ròng gần 51 tỷ đồng, gấp hơn 21 lần so với cùng kỳ năm trước. Vốn chủ sở hữu của Kita Invest tăng 8,4%, từ 1.158 tỷ đồng lên 1.255 tỷ đồng.
Đáng chú ý, dư nợ trái phiếu khoảng 2.000 tỷ đồng, đưa dư nợ trái phiếu/vốn chủ sở hữu cải thiện từ 0,7 lần về còn 0,6 lần.
Trong 6 tháng đầu năm 2024, Công ty cổ phần Kita Invest ghi nhận lợi nhuận sau thuế gần 51 tỷ đồng, tăng gấp hơn 21 lần so với cùng kỳ năm trước.
Bình luận của bạn đã được gửi và sẽ hiển thị sau khi được duyệt bởi ban biên tập.
Ban biên tập giữ quyền biên tập nội dung bình luận để phù hợp với qui định nội dung của Báo.
Tạp chí điện tử Nhịp sống Thị trường (MarketTimes) trân trọng giới thiệu Toàn văn phát biểu của Tổng Bí thư, Chủ tịch nước Tô Lâm tại Lễ kỷ niệm 120 năm Ngày truyền thống Đại học Quốc gia Hà Nội (16/5/1906 - 16/5/2026) và đón nhận Huân chương Lao động hạng Nhất, được tổ chức ngày 16/5.
Chuyển từ RON95 sang E10 liệu có gây hại cho xe máy, ô tô? Honda, VinFast và nhiều hãng lớn tăng tốc cuộc chiến xe máy điện tại Việt Nam; Loạt xe hybrid bán chạy nhất tháng 4/2026.
Nhiều người dùng xe điện (EV) vẫn giữ tâm lý e ngại khi cắm sạc xe qua đêm. Tuy nhiên, dưới góc độ kỹ thuật và thực tiễn, đây không chỉ là thói quen tốt cho tuổi thọ của pin mà còn cực kỳ an toàn, đặc biệt là khi các hãng xe lớn như VinFast đang trang bị những công nghệ quản lý pin thông minh hàng đầu thế giới.
Cuối năm 2021, Trung tâm Bảo vệ Quyền Tác giả Âm nhạc Việt Nam (VCPMC) từng tố cáo, có ít nhất 865 tác phẩm, 76 đĩa CD từ hàng chục tác giả bị BH Media tự ý xác nhận bản quyền.
Mới đây, Shark Phú cho biết bản thân có khả năng dự báo khá tốt về thị trường bất động sản. Nếu lựa chọn theo con đường này, ông tin rằng giờ mình cũng có “số má”.